Ndege wa Kifungoni na Ugonjwa Uitwao Kupaa
Ndege aliyezaliwa ndani ya kifungo hajawahi kupaa hata siku moja. Tangu akizaliwa, ameishi ndani ya nafasi ile ile, akiona anga kupitia nyavu tu. Kwake, kupaa si kitu alichowahi kukifanya, wala hakiwahi kuona ndege mwingine akikifanya karibu naye.
Akisikia hadithi za ndege wanaopaa juu angani, mbali na kizimba, badala ya kuvutiwa, anaanza kuona kama ni ugonjwa. Kwa sababu yeye mwenyewe hajawahi kupaa, jambo hilo linamwonekana geni, la hatari, hata la ajabu.
Hivi ndivyo ilivyo kwa watu wengi. Mtu aliyekulia katika mazingira ambayo hakuna aliyewahi kufikia ndoto kubwa, mazingira ambayo kila mtu alikuwa akiishi maisha ya kawaida bila kujaribu kitu kingine, mara nyingi anakua akiamini kwamba ndoto kubwa si za watu kama yeye. Hajawahi kuona mfano wa mtu aliyefanikiwa kwa njia tofauti, kwa hiyo anapokutana na mtu anayejaribu, anamwona kama mtu wa ajabu, si kama mfano wa kuiga.