Kwa Nini Watu Hufuata Mkumbo?

Umewahi kuona foleni ndefu ya watu mbele ya duka fulani, kisha ukajiuliza "kuna nini pale?" na bila kujua sababu halisi, ukajikuta ukijiunga nao pia? Au umewahi kuona umati wa watu wakikimbia upande fulani, na bila kufikiri sana, ukaanza kukimbia nao pia, kabla hata hujajua ni nini kinachoendelea? Tabia hii ya kufuata umati, inayojulikana kama "herd mentality" au fikra za mkumbo, ni mojawapo ya mifumo ya kale zaidi ya kisaikolojia ndani ya akili ya binadamu.

Ili kuelewa kwa nini tunafuata mkumbo, ni muhimu kurudi nyuma katika historia ya mageuzi ya binadamu. Katika mazingira ya awali, ambapo hatari za wanyama wakali au maadui zilikuwa za kawaida, kufuata haraka kile ambacho kundi lilikuwa likifanya kulikuwa na thamani kubwa ya kuishi. Mtu aliyeona wenzake wakikimbia kwa haraka hakuwa na muda wa kuchunguza kwa kina sababu, kwa sababu wale waliosita kufikiri kwanza kabla ya kukimbia mara nyingi walikuwa katika hatari zaidi kuliko wale waliofuata mkumbo mara moja.

Kwa hiyo, ubongo wa binadamu ulijengwa kutumia tabia za wengine kama kiashiria cha haraka cha jinsi ya kuishi katika hali za dharura. Tatizo ni kwamba mfumo huo huo wa kale bado unafanya kazi hata katika hali za kawaida za maisha ya kisasa, ambapo hakuna hatari ya kweli, kama vile kuchagua duka la kununulia bidhaa au kufuata mtindo fulani wa mavazi.

Read this on Guava