Kwa Nini "Likes" na Maoni Yanatufanya Tujisikie Vizuri Sana?
KWA NINI "LIKES" NA MAONI YANATUFANYA TUJISIKIE VIZURI SANA?
Umewahi kuchapisha picha mtandaoni, kisha ukajikuta ukiangalia simu yako mara kwa mara, ukisubiri kuona ni watu wangapi wamependa au kutoa maoni? Na pale idadi ya "likes" inapoongezeka haraka, umewahi kuhisi msisimko mdogo wa furaha, karibu kama kupata zawadi? Hisia hii si bahati mbaya wala udhaifu wa tabia. Ni matokeo ya moja kwa moja ya jinsi ubongo wa binadamu ulivyoumbwa kufanya kazi, ukichanganywa na jinsi mitandao ya kijamii ilivyobuniwa kwa makusudi kutumia mfumo huo.
Kiini cha jibu kiko kwenye kemikali ya ubongo inayoitwa dopamine. Dopamine mara nyingi huelezwa kama "kemikali ya furaha," lakini maelezo sahihi zaidi ya kisayansi ni kwamba dopamine inahusiana zaidi na hamu na matarajio ya thawabu, kuliko furaha yenyewe baada ya kuipata.